Chàng trai bị ngộ độc sau khi uống 19 viên paracetamol hạ sốt
Chàng trai non được chuyển đến Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai (Hà Nội) vội vã cứu vớt ngày 6/9 trong tình trạng tổn thương gan, viêm gan góc rất nặng, có dấu hiệu suy gan Trước đó, người bệnh thỏa mãn húp 19 viên thuốc thang paracetamol loài 500 mg hướng dìu trong trẻo hai hôm kê giảm sút sốt.
Thạc sĩ Nguyễn Trung Nguyên, Phụ trách Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai tặng biết, bệnh nhân thú vị dùng quá thục mạng thuốc paracetamol dắt díu đến ngộ độc, lại có tiền tài sử viêm gan dạ B làm thêm thắt tình trạng nặng của nả bệnh. Hiện bệnh nhân bị hôn mê, tiên lượng rất nặng, sốt cao chưa xác toan nguyên nhân, có thể thấm lặp
![]() |
|
Bệnh nhân đang được điều trị ở trạm xá Ảnh: N.P. |
Paracetamol là thuốc men giảm sốt, giảm sút nhức được sử dụng phổ biến, có thể buôn mà chẳng vội toa tài sản bố thuốc thang Hiện trên thị trường có dãy trăm giống nòi thuốc men đựng hoạt chất này hoặc phối thích hợp thêm thắt với một hoặc vài dược chất khác. Paracetamol còn có nhiều dạng giũa chế, thuốc viên thì có viên đè thường, bấm gói phim, đè nhai, rồi viên sủi, thuốc men bột, thuốc cốm, thuốc đạn, điệu siro... hàm lượng khác nhau, từ 80 mg, 150 mg, 250 mg tới 500 mg.
Nếu cóc để ý hàm lượng thuốc, người dùng rất dễ dàng xảy đi ra tình trạng ngộ độc paracetamol. Chỉ cần đôi hôm liền dùng trên 3 g paracetamol là thỏa mãn có nguy khốn cơ viêm gan dạ thẳng tất với người mạnh mạnh. Trong trường phù hợp sốt cao, người bệnh nên kết phù hợp nốc hạ sốt cùng chườm nóng, uống nhiều nước, chẳng nên tu thuốc quá liều gàn lượng. Nếu thi hành theo đòi phác đồ này chẳng nâng sốt thì người bệnh nên tới viện.
Khi dùng thuốc men phải tuân thủ liều lĩnh lượng. Với non em dưới 12 tuổi, liều lĩnh húp paracetamol được khuyến cáo là 10-15 mg trên một kg trọng lượng hoặc đặt điều hậu môn mỗi 4-6 giờ, tối đa không vượt quá năm chuyến dùng mỗi hôm Trẻ em dưới đôi tuổi tác hoặc cân nặng dưới 11 kg dùng paracetamol bám theo bảo quyết định của cải cha thuốc Với người lớn, liều mạng khuyến cáo là 60-80 mg ban kg mỗi hôm và chẳng được quá 4 g một hôm
"Người Việt trưởng trở nên tốt nhất là mỗi hôm báo dùng dưới 2 g, có thể truy tặng phép tắc đến 3 g (6 viên loại 500 mg) song có nguy cơ ngộ độc, nhất là với người có tiền bạc sử viêm gan, thể trạng yếu, nghiện rượu...", thạc sĩ Nguyên nhấn khỏe mạnh
Khi mắc ngộ độc, người bệnh có các biểu hiện nay chán ăn, ủ dột nôn, vã mồ hôi, khó chịu, có thể đau đớn hạ sườn đúng Trường thích hợp nặng, bệnh nhân tử vong do suy đa tạng (thận, gan). Ngay khi sành uống quá liều lĩnh paracetamol, cấp tìm kiếm cách xử lý, gây nôn, dùng than thở hoạt hoặc thuốc men tẩy muối thường thường nước chè đông để làm giảm bớt hấp chun lượng độc cấp gan liền Các trường hợp có triệu chứng rõ ràng ràng của cải thấm thía độc cần chóng chóng đến cơ sở cho phép tế gấp rút cứu vớt

Comments
Post a Comment